Network

Mwangaza wa Mwanachama wa CIAHT

Ilichapishwa 12/02/2020 Na CSC Staff

Mwangalizi wa Mwanachama

Mahojiano na Kituo cha Mpango dhidi ya Biashara ya Binadamu.

Kulingana na Tamale, Kaskazini mwa Ghana, CIAHT inaelimisha watoto na jamii kuhusu biashara ya binadamu, haki za binadamu na ndoa za mapema na za kulazimishwa. CIAHT pia inaendesha mipango ya kujipatia riziki ili kuwawezesha waathirika wa usafirishaji haramu wa binadamu na ndoa za mapema na za kulazimishwa kupata mapato.

CSC ilimpata Abdulai Danaah, Mkurugenzi Mtendaji wa CIAHT, ili kujua zaidi juu ya kazi yao.

Je! Hali ikoje kwa watoto wa mitaani huko Tamale?

Watoto wa mitaani sasa mara nyingi huwa sehemu ya eneo la miji katika nchi za Kiafrika. Ndani ya Ghana, Idara ya Ustawi wa Jamii ilikadiria mnamo 2016 kwamba kuna karibu watoto 90,000 wa mitaani katika miji ya Tamale, Sunyuni, na Pwani ya Cape, na mikoa ya Greater Accra na Tamale.

Katika maeneo haya, watoto wanaweza kuonekana wakiomba barabarani na kusafisha vioo vya gari kwa pesa. Wanaweza kuuza pipi, vumbi vya gari, kifuko na maji ya chupa, na muda wa hewa kwa ishara za trafiki. Wengine wanageukia uchukuzi. Wasichana kutoka sehemu za kaskazini mwa Ghana mara nyingi huwa 'kayayes', wakibeba mizigo ya wanunuzi ambao hununua sana kupita.

Masaa ya kazi, ukosefu wa chakula na malazi, unyanyasaji wa kijinsia, ujauzito wa mapema na unyanyasaji wa dawa za kulevya ni shida za kawaida zinazowakabili watoto waliounganishwa mitaani huko Ghana.

Kwa nini watoto unaofanya nao kazi wanaishia mitaani?

Suala la ujamaa barabarani nchini Ghana linaweza kupunguzwa na umasikini. Wengi wa watoto hawa hutoka katika nyumba ambazo zina shida za kifedha. Wazazi wana vyanzo vya mapato visivyo vya kawaida lakini wanapaswa kusaidia familia kubwa. Pamoja na idadi kubwa ya watoto kutegemea wazazi tu kuishi, wazee huachwa bila kutunzwa wakati umakini wote unapewa watoto wadogo. Hii inawapa watoto wakubwa motisha ya kuhama nyumba zao na kujitunza wenyewe.

Watoto kulazimishwa kutoka shule pia ni sababu. Vikwazo vya kifedha, kama vile vifaa vya gharama kubwa vya kusoma kama vitabu vya kiada, pamoja na ukosefu wa nidhamu shuleni, utendaji duni kutoka kwa wanafunzi, na shinikizo la kikundi cha rika zinaweza kusababisha watoto kuacha masomo. Kwa wasichana, wanaweza kuambiwa kwamba waume zao watatunza elimu yao, ambayo hufanyika mara chache, na wasichana ambao wanahisi wanahitaji kufanya zaidi ya maisha yao kuliko kuolewa tu wanaweza kuamua kutoroka nyumbani kutafuta kimbilio mahali pengine. Kwa bahati mbaya, hawana mahali pengine pa kwenda zaidi ya barabara.

Hapo zamani, kuwa na watoto wengi ilikuwa jambo la kawaida na la faida kwa familia kwa sababu watoto walitumika kama mikono ya kusaidia familia, na ilikuwa rahisi kulisha watoto wengi kwani chakula kilitoka shambani. Siku hizi, hata hivyo, wakati na vipaumbele vinabadilika, kuwa na watoto wengi hujisikia kama mzigo zaidi kwa wazazi na watoto waliolelewa bila uangalizi mwingi na umakini inaweza kuishia kupata faraja kwa kuwa mitaani na mbali na nyumbani.

Je! Njia ya watoto wa mitaani wanavyotibiwa nchini Ghana imebadilika tangu CIAHT ianzishwe?

Ndio, kumekuwa na mabadiliko kidogo tangu tuanze kufanya kazi mnamo 2004. Serikali imetambua umuhimu wa wafanyikazi wa jamii wa mitaani na kufanya kazi na watoto wa mitaani.

Lakini bado kuna mengi ambayo yanahitaji kufanywa ili kuboresha jinsi watoto wa mitaani wanavyotazamwa nchini Ghana. Watu wengi wanaendelea kuwaona vibaya, na hawana elimu, makao, huduma ya matibabu, au chakula na mavazi.

Je! CIAHT inafanya nini kusaidia watoto wa mitaani?

Tunafanya shughuli anuwai. Kuna shule 40 za upili ndogo na shule za msingi 20 ambazo tumelenga kupunguza kiwango cha kuacha masomo. Pia tumesajili watoto 92 katika shule za upili za msingi na junior na tunaendelea kufuatilia maendeleo yao.

Tangu 2010 tumefundisha watoto wa mitaani 240 katika ufundi na ufundi ikiwa ni pamoja na kusuka, kushona na kushona. Hivi sasa tunafundisha watoto 85 zaidi katika ustadi huu, tukiwa na matumaini kwamba wataweza kufungua vituo vyao na kujipatia mahitaji yao baadaye.

Je! Covid-19 imeathirije kazi unayofanya?

Hakuna makao, hakuna chakula, hakuna nguo, hakuna maji, na hakuna kazi kwao wakati wa kufungwa huko Ghana, na watoto wengi walioshikamana na barabara walikuwa wakitendewa vibaya na vyombo vya sheria. Imekuwa wakati mgumu sana kwa watoto wa mitaani huko Ghana.